new thread Gửi trả lời
Results 1 to 3 of 3
    Cảm Ơn
    1
    Được cảm ơn 3 lần trong 2 bài
    1
    None

Số lần cộng|trừ: 0 lần

Thumbs up Cách phát âm "ed" theo phiên âm

Chào mọi người,

Mình thấy các bạn thường hướng dẫn / đọc "ed" theo hình thức chính tả (tức là tận cùng từ với chữ cái nào). Bản thân mình cũng không có ý kiến gì nhiều với cách này, tuy nhiên theo ý kiến cá nhân thì cách này:
    - Không tạo ra được phản xạ nên khi gặp từ mới các bạn phải nghĩ xem tận cùng nó là gì để tìm cách đọc.
    - Rất nhanh quên nếu không dùng thường xuyên, chưa kể là khó nhớ.
    - Trong trường hợp bạn chỉ nghe người khác đọc mà ko biết chữ đó viết như thế nào -> không đọc được.

Vào vấn đề chính, cách mà mình muốn chia sẽ với mọi người là đọc dựa theo âm cuối của từ được phát âm (phiên âm). Nguyên tắc như sau:

-----------------------------------------------------------------------------------
    Các từ mà âm cuối là /t/,/d/ thì khi thêm ed sẽ đọc là /id/
    Các từ mà âm cuối là /ʃ/, /tʃ/, /p/, /k/, /s/, /f/ thì khi thêm ed sẽ đọc là /t/
    Số còn lại thì khi thêm ed đọc là /d/
    -----------------------------------------------------------------------------------

Ví dụ cho dễ hiểu nhé:

Từ phiên âm âm cuối cách đọc khi đã thêm ed
    want /wɑnt/ /t/ /wɑntid/
    wash /wɑʃ/ /ʃ/ /wɑʃt/
    watch /wɑtʃ/ /tʃ/ /wɑtʃt/
    stop /stɑp/ /p/ /stɑpt/
    like /laik/ /k/ /laikt/
    cross /krɔs/ /s/ /krɔst/
    laugh /lɑːf/ /f/ /lɑːft/
    need /niːd/ /d/ /niːdid/
    clean /kliːn/ /n/ /kliːnd/

Có thể bạn sẽ cho rằng nó cũng khó nhớ, nhưng mình cam đoan với bạn rằng sau một thời gian rất ngắn ban đầu, khi bạn đọc thành thói quen (phản xạ *) thì việc đọc của bạn rất dễ dàng.

Cách học theo mình là khi đọc bạn nên nhấn mạnh những cặp như /tid/, /did/, /st/, /pt/, /kt/... thì sau một thời gian bạn sẽ tạo được thói quen. Khi phát âm một từ thì tự nhiên bạn sẽ biết và phát âm đúng ngay âm theo sau nó. (là /id/ hay /t/ hay /d/).

* Mình nói thêm chút về hai chữ "phản xạ", bạn cứ tập đi, tập đến lúc nào đó có ai hỏi bạn rằng những âm nào tận cùng thì phải đọc là /t/, âm nào là /d/, âm nào là /id/ mà bạn trả lời rằng "mình không nhớ" là OK. Bản thân mình khi viết bài này cũng không thể liệt kê được tất cả các âm nào thì phải đọc như thế nào (nên phải lật vở). Đơn giản chỉ là mình đọc như phản xạ, phát âm từ đó ra một cái thấy âm cuối là /t/ thì quen miệng thêm ngay vào /id/; thất là /f/ thì cũng quen miệng thêm ngay /t/ vào sau liền....

(
    https://sites.google.com/site/langho...tap-phan-xa-ed)

Các bài viết liên quan:

+3 EXP
    Unregistered hãy cùng langhoangal xây dựng diễn đàn tienganh123.com nhé

2. The Following 2 Users Say Thank You to langhoangal For This Useful Post:

kurobakaito (04-10-2013), vh04782 (08-11-2013)

Cảm Ơn
    76
    Được cảm ơn 70 lần trong 36 bài
    5
    Advanced

Tài sản
    Nhẫn Kim Cương  

cảm ơn bạn nhìu lắm

Unregistered hãy cùng caosonta xây dựng diễn đàn tienganh123.com nhé

4. The Following User Says Thank You to caosonta For This Useful Post:

vh04782 (08-11-2013)

Cảm Ơn
    1
    Được cảm ơn 3 lần trong 2 bài
    1
    None

Bài viết của bạn cũng khá đầy đủ, mình chỉ có một số ý kiến bổ sung như sau:
    Khi nói đến các quy tắc về ngữ âm, tức là nói đến phiên âm của từ chứ không phải nói đến các chữ cái có trong từ. Ví dụ:
    từ WATCH có chữ cái tận cùng là /CH/ nhưng khi nói đến âm tận cùng tức là ta đang nói đến //. Trong phiên âm thì âm này được gọi là âm vô thanh.
    Để nhớ được các quy tắc đọc "s" hay "ed" khi ta thêm chúng vào các từ ( động từ, danh từ ) thì các bạn phải nhớ được các âm hữu thanh và vô thanh. Điều này không có gì khó vì các bạn chỉ cần nhớ âm vô thanh, các âm còn lại là hữu thanh. Các âm vô thanh /ʃ/, /tʃ/, /p/, /k/, /s/, /f/, /t/. Tuy nhiên thì cũng có một số trường hợp ngoại lệ như khi thêm "ed" thì sau 't' phải đọc là "id" còn lại thì đọc là /t/....
    Có 9 tính từ bắt nguồn từ động từ có kết thúc là "ed" đọc thành 'id'. Chúng là:
    learned /ˈləːnɪd/ naked /ˈneɪkɪd/ wicked /ˈwɪkɪd/
    dogged /ˈdɒgɪd/ crooked /ˈkrʊkɪd/ ragged /ˈragɪd/
    wretched /ˈrɛtʃɪd/ blessed /ˈblɛsɪd/ aged /eɪdʒid/

+2 EXP
    Unregistered hãy cùng tranhuuthu991990 xây dựng diễn đàn tienganh123.com nhé

6. The Following User Says Thank You to tranhuuthu991990 For This Useful Post:

langhoangal (04-11-2013)

Bookmarks

Quy Định Gửi Bài