new thread Gửi trả lời
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 20
    Cảm Ơn
    122
    Được cảm ơn 875 lần trong 352 bài
    22
    MASTER

Số lần cộng|trừ: 0 lần
    Tài sản
    Nhẫn Ngọc Trai  

Post Bí quyết cho môn nghe!

Để nghe tốt một bài khóa trong sách tiếng Anh ta thường phải trải qua các bước sau. Trước khi nghe, bạn hãy suy nghĩ về đề tài đó để giúp bạn hình dung và phán đoán được những gì sắp nghe, nghe ý chính trước tiên để trả lời câu hỏi tổng quát, nghe những từ chính rồi đoán, không nhất thiết phải nghe ra từng từ từng từ một, sau đó nghe lại nhiều lần để biết được càng nhiều chi tiết càng tốt để có thể hoàn tất các câu hỏi trong bài. Tuyệt đối không xem trước nội dung bài khóa trước khi nghe. Chỉ khi nghe xong rồi bạn mới vừa nghe vừa đọc bài để kiểm tra lại và học thêm từ mới cũng như tăng cường các cách diễn đạt hay có trong bài. Bạn cũng nên đọc theo băng nhiều lần sau khi nghe xong để luyện phát âm và nhớ bài tốt hơn.

Nguyên tắc chung cho việc rèn luyện kỹ năng nghe hiệu quả là nghe càng nhiều càng tốt. Tranh thủ mọi tài liệu và cơ hội nghe có thể (nghe băng, nghe nhạc, nghe radio, xem TV, xem phim Mỹ có phụ đề tiếng Anh &hellip. Trên thị trường hiện nay cũng bán rất nhiều sách luyện nghe tiếng Anh để bạn có thể tự học thêm ở nhà.

Ngoài ra, còn có một công cụ vô cùng hữu hiệu để rèn luyện mọi kỹ năng cho người học tiếng Anh ngày nay, đó chính là Internet. Bạn có thể đọc báo, nghe tin tức, tìm tài liệu online bằng tiếng Anh. Ngoài ra, trên Internet còn có rất nhiều trang web cung cấp các bài học tiếng Anh miễn phí rất thú vị và tiện lợi.

Các bài viết liên quan:

+2 EXP
    Last edited by transusu; 05-09-2013 at 10:56 AM.
    Unregistered hãy cùng super__chickenvncool3 xây dựng diễn đàn tienganh123.com nhé

2. The Following 18 Users Say Thank You to super__chickenvncool3 For This Useful Post:

chinhnguyen0602 (10-04-2013), hang_54 (03-19-2012), hongngocldcrazy (07-18-2013), Hueduc85 (11-06-2013), Ican_do_it (05-09-2013), lephuocdangkhoa (05-07-2013), littlelotus (10-18-2011), minhhavp (05-10-2013), ngokanh1999 (07-23-2013), OanhKieuHa (05-10-2013), Saobang94 (04-25-2013), simple_girl_s2 (07-23-2013), sunflower1610 (03-24-2012), thanhvanvu (05-03-2013), thao16102000 (07-26-2013), traitimphale_2506 (04-23-2013), transusu (05-09-2013), yenobi (10-17-2011)

Cảm Ơn
    122
    22
    MASTER

Tài sản
    Nhẫn Ngọc Trai  

Default “Bí quyết” nghe nói tốt tiếng Anh

Ngay sau khi báo SGGP mở chuyên trang Giáo dục–Đào tạo & Hội nhập số đầu tiên (thứ tư ngày 17-1-2007), chúng tôi đã nhận được nhiều thư của bạn đọc hoan nghênh và muốn có ý kiến giao lưu và trao đổi trên báo. Đây là một trong nhiều thư của bạn đọc.

Luyện nghe nói tiếng Anh với giáo viên bản ngữ. Ảnh: C.T.V.

- Hiện nay việc học sinh, sinh viên VN ít nói được tiếng Anh là điều đáng báo động khi nước ta gia nhập WTO. Tôi là sinh viên khoa kinh tế, tôi xin chia sẻ một chút “bí quyết” giao tiếp tiếng Anh cùng các bạn trẻ.

Như mọi người cũng biết, để nói được thì phải có vốn từ vựng. Để nâng cao vốn từ, các bạn có thể học theo chủ đề (ví dụ: học hành, sở thích, du lịch…). Các bạn cũng nên có thói quen đọc sách báo bằng tiếng Anh (Sunflower, Special English, Saigontimes...); xem phim nước ngoài (có thể chỉ là phụ đề tiếng Anh).

Đặc biệt, nên tập thói quen nói tiếng Anh hằng ngày khi có thể. Hãy thuyết phục bạn bè đừng ngại nói dù ban đầu có thể còn ấp úng; còn sai ngữ pháp. Cũng đừng lo vốn từ mình chưa đủ (biết thế nào là đủ).

Hãy kết hợp những cách trên cùng lúc, nếu không sẽ dễ bị mai một từ vựng và kỹ năng nghe nói. Các bạn cũng cần nhớ là hãy tự tin khi nói chuyện.

Hãy tìm đọc những sách luyện nghe nói (Speaking clearly, Develope listenling tactics…) của các tác giả và nhà xuất bản nổi tiếng. Internet cũng là nguồn tài liệu phong phú.

Có thể vào trang web xem.com.vn (có liên kết với rất nhiều trang web học tiếng Anh miễn phí rất hay). Cũng có thể dùng google để tìm kiếm.

Chúc các bạn nghe nói tốt tiếng Anh trong thời gian sớm nhất.

+3 EXP

4. The Following 2 Users Say Thank You to super__chickenvncool3 For This Useful Post:

robic_ty (07-24-2013), sunflower1610 (03-24-2012)

Cảm Ơn
    122
    22
    MASTER

Tài sản
    Nhẫn Ngọc Trai  

Default Bí quyết luyện nghe!

Luyện nghe có thể coi là khó nhất trong việc học Tiếng Anh, mình chỉ đưa ra một số kinh nghiệm nhỏ như sau:

Luyện nghe là khó nhất trong việc học tập các kỹ năng Tiếng Anh bởi:

- Khi luyện nghe nó yêu cầu bạn phải huy động rất nhiều kỹ năng có liên quan, nên khi người học có kiến thức trong các lĩnh vực ví như ngữ pháp, từ vựng, ....không đều nhau thì sẽ rất khó để có thể nắm bắt được.

- Nó đòi hỏi sự tập trung cao độ và sức bật/phản xạ thật nhanh.

- Ngữ điệu, giọng nói lại không ai giống ai cả, trẻ có, già có, người bản địa có, người không phải là người bản địa cũng có.

- Người nghe rất khó tìm ra phương pháp học nghe phù hợp với trình độ của mình.

Vậy ta nên bắt đầu từ đâu:

- Thật cơ bản, từ rễ nhất đi lên phù hợp với khả năng hiện có của mình.

- Phải thật kiên trì, không vội vàng, hấp tấp.

- Nên nghe thật nhiều, càng nhiều càng tốt, nghe nhạc nước ngoài là rất tốt.

- Khi luyện nghe nên có giáo trình đi kèm, nên đọc sơ qua nội dung của ngữ cảnh sau đó mới bắt đầu nghe.

- Đàm thoại Tiếng Ang hàng ngày cũng giúp rất nhiều trong việc luyện nghe!

- Đầu tư cho việc học nghe ví như một dàn máy vi tính, mua các phần mềm chuyên dụng, Ipod..... sẽ giúp bạn rất nhiều.

- Không bao giờ được nghe theo kiểu từng từ một, (word by word) mà chỉ nên nghe tổng thể toàn bộ nội dung, sau đó mới đi chi tiết

- Luyện nghe phải đi đôi với học các kỹ năng còn lại, nếu không thì sẽ mang lại kết quá không cao!

Trên đây là kinh nghiệm của riêng tôi, tôi đưa ra mong các bạn tham khảo và hy vọng bạn sẽ tìm ra phương pháp thích hợp cho mình.

Thân chào!

+2 EXP

6. The Following 7 Users Say Thank You to super__chickenvncool3 For This Useful Post:

congdhkt4a (04-30-2013), hang_54 (03-19-2012), kiendenlop261 (11-18-2011), robic_ty (07-24-2013), sunflower1610 (03-24-2012), vandung91 (11-18-2011), violavt (11-18-2011)

Cảm Ơn
    122
    22
    MASTER

Tài sản
    Nhẫn Ngọc Trai  

Default Bí quyết luyện nghe tiếng anh hay đây !!!

mình xin chia sẽ cho các bạn một " bí kíp " học tiếng anh mà mình đã thành công.
    Nếu các bạn hay xem phim thì đúng phương pháp rồi đây.
    đó là xem phim phụ đề bằng tiếng anh, để xem được thì chúng ta vào : http://www.subscene.com để tải phim mình cần xem.
    Nếu đã biết chính xác bộ phim cần xem, thì gõ vào ô film title ( tiêu đề bộ phim ) và click vào subtitle search là nó show ra rất nhiều thứ tiếng. tha hồ mà chọn ah.
    Để xem phim chúng ta cài một số phần mềm hỗ trợ, hiện nay có rất nhiều, còn dưới đây là phần mềm BSplayer
    Dùng phần mềm BSPlayer để mở phim, kéo phụ đề (đã giải nén, đuôi .srt) vào màn hình đang xem là OK, download phần mềm BSPlayer (Bản free) theo link:

http://www.bsplayer.org/en/bs.player...6ab4539f72eb33

các anh em thử pp này nhé. thanks cái coi.

+2 EXP

8. The Following 9 Users Say Thank You to super__chickenvncool3 For This Useful Post:

congdhkt4a (04-30-2013), hang_54 (03-19-2012), hongwin0909111 (05-05-2013), kien200200 (12-13-2011), Naga (11-18-2011), ngocthuong2704 (02-11-2012), Saobang94 (04-25-2013), traitimphale_2506 (04-23-2013), vandung91 (11-18-2011)

Cảm Ơn
    122
    22
    MASTER

Tài sản
    Nhẫn Ngọc Trai  

Default Bí quyết luyện nghe tiếng Anh

Trong tiếng Anh, kĩ năng nghe (listening skill) là một vấn đề gây trăn trở đối với nhiều người học Anh văn. Thế nhưng bạn sẽ không còn bỡ ngỡ nữa với những kinh nghiệm chia sẻ đơn giản mà hữu ích sau đây:

TRƯỚC KHI NGHE
    Lựa chọn chủ đề: Nếu được lựa chọn chủ đề bạn hãy chọn những chủ đề mà phù hợp nhất, gần gũi và bạn cảm thấy yêu thích (Ví dụ: giáo dục, kinh tế, thị trường chứng khoán,…) và học trước từ vựng theo những chủ đề đó sẽ dể dàng cho các bạn nghe thật tốt khi gặp phải những chủ đề mà bạn đã có một vốn từ vựng kha khá rồi.
    Bên cạnh việc học nghĩa của từ , việc chuẩn bị thật kĩ cách phát âm của các từ vựng này cũng rất cần thiết. Bạn phải chắc chắn là mình biết cách phát âm chính xác nhất những từ đã chuẩn bị để khi nghe được chính xác nhé.
    TRONG KHI NGHE
    Tập trung cao độ, cố gắng không để bị xao nhãng hay bị ảnh hưởng bởi tác nhân bên ngoài làm mất tập trung như tiếng ồn, các luồng suy nghĩ hay cảm giác khó chịu từ bên ngoài tác động vào…Đồng thời bạn cũng nên tạo một cảm giác thư giản , tạo cảm giác dể chịu để tỉnh táo lắng nghe.
    Không nên đặt mục tiêu quá cao là phải nghe và hiểu hết tấ cả nội dung. Hãy cố gắng nghe các từ khóa rồi sau đó đoán ý của bài nghe. Thông thường những từ khóa này tồn tại dưới dạng danh từ, động từ chính và đôi khi là cả tính từ nữa. Người nói cũng thường phát âm rõ, to ,lên cao để gây chú ý cho người nghe.
    Không nên dịch sang tiếng Việt những gì bạn nghe được điều này chỉ làm bạn mất nhiều thời gian hơn thôi.
    Bên cạnh tìm những từ khóa của bài nghe, bạn nên tìm ra ý chính của bài nghe thật kĩ để không bị nho
    nhỏ là trong khi nghe, nếu bình tĩnh để ý thì bạn sẽ thấy các ý chính luôn luôn được người nói lặp đi lặp lại 2,3 lần hoặc có thể là rất nhiều lần.
    Dựa vào văn cảnh để đoán nghĩa của từ có thể rất giúp ích cho bạn.
    SAU KHI NGHE
    Ôn lại những kiến thức thu lượm được trong bài, tổng hợp từ và câu trúc mới, những ngữ pháp mới.
    Bạn cũng có thể luyện nghe chính tả hằng ngày như một cách để tập nghe sâu và đi vào chi tiết, nhằm gia tăng vốn từ mới cũng như phản xạ………
    Xem thêm về học tiếng anh tại: Trung tam tieng anh

+3 EXP

10. The Following 4 Users Say Thank You to super__chickenvncool3 For This Useful Post:

hang_54 (03-19-2012), hongwin0909111 (05-05-2013), kiendenlop261 (11-18-2011), Yuri Miu (12-01-2011)

Cảm Ơn
    90
    Được cảm ơn 447 lần trong 341 bài
    12
    MASTER

tks u very much

Unregistered hãy cùng angel_beats_97 xây dựng diễn đàn tienganh123.com nhé

12. The Following User Says Thank You to angel_beats_97 For This Useful Post:

Naga (11-18-2011)

Cảm Ơn
    3
    1
    None

bạn có suy nghĩ giống mình thật đấy! (phần chữ ký) người quan trong nhất đối với mình là Mẹ, mong Mẹ sẽ mãi vui, cho dù mình không thể thấy Mẹ, nhưng mình tin, Mẹ mãi bên cạnh mình! love Mom!

Unregistered hãy cùng sam_love_mom xây dựng diễn đàn tienganh123.com nhé

14. The Following User Says Thank You to sam_love_mom For This Useful Post:

lehiep_ankhanh (03-19-2012)

Cảm Ơn
    169
    Được cảm ơn 716 lần trong 233 bài
    10
    MASTER

Tài sản
    Nhẫn Trái Tim  

Unregistered hãy cùng aloaloalo_h xây dựng diễn đàn tienganh123.com nhé

16. The Following 2 Users Say Thank You to aloaloalo_h For This Useful Post:

cuongpunlam (08-26-2013), Saobang94 (04-25-2013)

Cảm Ơn
    3
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài
    1
    None

Hy vọng tuần tới mình sẽ tham gia đầy đủ

Last edited by sakuradn; 02-12-2012 at 01:47 PM. Reason: viết không dấu
    Unregistered hãy cùng diepdl165 xây dựng diễn đàn tienganh123.com nhé

Mr.K is offline Deputy Technical Manager EC123
    Cảm Ơn
    155
    Được cảm ơn 876 lần trong 121 bài
    3
    MASTER

Tài sản
    Nhẫn Trái Tim  

Quote Originally Posted by sam_love_mom View Post
    bạn có suy nghĩ giống mình thật đấy! (phần chữ ký) người quan trong nhất đối với mình là Mẹ, mong Mẹ sẽ mãi vui, cho dù mình không thể thấy Mẹ, nhưng mình tin, Mẹ mãi bên cạnh mình! love Mom!
    hi, spam hả

Unregistered hãy cùng Mr.K xây dựng diễn đàn tienganh123.com nhé

Bookmarks

Quy Định Gửi Bài